Tâm sự của cựu sinh viên

Thảo luận trong 'Sinh viên cùng chia sẽ' bắt đầu bởi soidaohoa, 22 Tháng tư 2014.

1. Offline

soidaohoa

• Windows NT

Số bài viết:
    211
    Mình là một cựu sinh viên của trường, Hôm nay rảnh rỗi muốn nói lên suy nghĩ của cá nhân mình về ngôi trường mà mình đã học 3 năm về trước (ai cũng biết là Việt - Hàn).
    Cũng như tất cả sinh viên khác, sau bao năm ăn học thì cái ngày mong đợi cũng tới, ngày được cầm trên tay tấm bằng tốt nghiệp đỏ chóe của trường Việt Hàn. Bao nhiêu sự cố gắng cuối cùng cũng được đền đáp xứng đáng. Nhưng nói thật lúc đó mừng thì ít mà lo thì nhiều, lo không biết sau khi nhận bằng xong sẽ làm gì tiếp theo hay là dùng để lót chuột cho sang.
    Không biết là mình chậm tiêu hay là do "ma ám" mà học 3 năm trời nhưng kiến thức chuyên ngành hình như rất ít nếu không muốn nói là trống rỗng. (mình học về mạng máy tính)
    + Năm 1 học kiến thức căn bản => học cho có.
    + Năm 2 tập tẹ vào chuyên ngành =>được học vài chiêu thức của dân mạng cho vui.
    + Năm 3 thì bắt đầu là đồ án môn học và tốt nghiệp =>ăn cắp bản quyền của mấy khóa trước, cũng in ấn, đóng tập như ai. cuối cùng chã động lại tý gì trong đầu.
    Học xong ra chả biết mình làm được cái gì về mạng luôn.(Chắc là do mình hơi stupid) nói thêm là mình học mạng nhưng hầu như mấy món lập trình đều học tất, không hiểu học để làm gì nữa.
    Có một điều mình thắc mắc là cứ vào lễ tổng kết hay là khai giảng gì đó nhà trường lấy số liệu đâu ra mà bảo trên 80% sinh viên ra trường tìm được việc làm và liên thông lên đại học.
    trong khi đó theo mình được riêng khóa mình ra trường rất ít người xin được việc đúng ngành.
    ví dụ như lớp mình hình như chưa có ai có việc đúng theo ngành mình học, rất nhiều người phải đi học sửa chữa máy tính để tìm cơ hội, một số thì vào làm công nhân cho qua ngày, thậm chí là về nhà đợi ngày lên xe bông :D :D.
    Đó chỉ là ý kiến của một cựu sinh viên đã ra trường và đi làm như mình thôi. Nhưng mong là nhà trường đừng có ham chạy theo những con số, những thành tích ảo mà làm hại sinh viên. Hãy chú trọng đến chất lượng hơn chứ đừng có lấy số lượng làm thước đo của sự thành công.
    Đó chỉ là những suy nghĩ của mình, không nhằm vào một cá nhân hay một tâp thể nào hết. mong admin ko xóa bài.
  2. Offline

white.smut

• Administrator

• Loading: |||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||] 99% Completed - Error: Disconnected. Please try again!
    Số bài viết:
    842
    Bạn nói vậy là không được, nhà trường lấy chương trình đào tạo từ Hàn Quốc chẳng nhẽ không phù hợp. Mà hiện nay, hầu hết các công ty đều tuyển dựa vào thực lực, họ cho thời gian thử việc, nếu trong thời gian đó người đó làm có năng suất thì tất nhiên sẽ được tuyển vào công ty.
    Với lượng kiến thức học ở trường thì chắc chắn 100% sẽ không làm được ở các công ty, ngoại trừ các bạn theo đuổi đam mê, có tinh thần học tập, chuyên tâm nghiên cứu một môn nào đó thì tỉ lệ có việc cao hơn.
    Nhà trường cũng có cái lý (đại học), thực trạng sinh viên hiện nay, việc học sao nhãng, với tâm lý "không biết học để làm gì" thì khi ra trường tìm công việc rất khó khăn.
    Mong bạn hiểu rõ!!!
  3. Offline

d_lonely2009

• Thông tin công nghệ

• khó đỡ trong từng hơi thở
    Số bài viết:
    878
    một cựu sinh viên còn tâm huyết với trường, quay lại đây góp ý kiến là điều rất đáng quý, nhưng ở đâu cũng vậy bạn à, cũng có nhiều bát cập, còn việc không có việc làm hay làm đúng ngành là do chính mình chứ không thể nói ai được. thân
  4. Offline

hienlv

• V.I.P

Số bài viết:
    127
    Khi đọc bài này tôi thấy rất thú vị, vì nó phản ánh phần đông các bạn sinh viên trường mình nói riêng và sinh viên Việt Nam nói chung đều theo đuổi, dù biết nó là con đường sai lầm.
    Tôi có thể khái quát công thức học của bạn như sau:
    Cho có + Cho vui + Cho chép = Cho thất bại
    Theo tôi các bạn sinh viên nên học theo công thức này thì may ra còn có thành công:
    Cho vững + Cho rộng + Cho Sâu = Cho thành công
    Thân ái và chúc các bạn thành công!
  5. Offline

white.smut

• Administrator

• Loading: |||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||] 99% Completed - Error: Disconnected. Please try again!
    Số bài viết:
    842
    Tất cả là đều do sinh viên, chứ đừng trách móc gì nhà trường không đào tạo kỹ. b-)
  6. Offline

BigZero

• Friends

• ôi diễn đàn, ngày càng thấy buồn ra...
    Số bài viết:
    703
    Sinh viên-nhà trường. Ai cũng có cái lí của mình. Vậy cuối cùng cái câu chuyện thất nghiệp là lỗi do ai? Mình nghĩ ngoài những nguyên nhân chủ quan ra thì những nguyên nhân khách quan như suy thoái kinh tế, hiện trạng thừa thầy thiếu thợ... Cũng góp phần trong chuyện này. Mình phải tự chủ động cuộc sống của mình thôi!
    white.smut thích bài này.
  7. Offline

white.smut

• Administrator

Số bài viết:
    842
    Không biết anh @BigZero thuộc vào nguyên nhân nào nhể? =))
  8. Offline

SPD

• Windows 98

• Ngông cuồng, ngang tàng, phách lối
    Số bài viết:
    225
    Cứ thất nghiệp rồi đổ lỗi cho thầy cô dạy, giáo trình, mình đây nè, PHP, jquery không có ai dạy thành thử ra mình phải tự học trên mạng 2 lần, thử đi xin việc, một lần bị kickass vì không có bằng IT, một lần qua vòng kiểm tra được gọi phỏng vấn, chỉ tiếc là vì mình đang ôn thi đại học nên phải từ chối. Sao bạn không tự tìm hiểu cái mà mình học mà phải đợi đến khi thầy cô dạy rồi bạn mới đọc qua, đọc lướt cho có, nếu "Sinh viên Cao đẳng" mà học như bạn thì chắc gọi là "Học sinh Cấp 4" chứ không phải sinh viên đâu
  9. Offline

kakacontron

• Thành Viên Mới

Số bài viết:
    48
    nói chung sinh viên sau khi ra trường là nhất quan hệ nhì tiền tệ còn lại mặc kệ !!! một số trường hợp mặc kệ mà tìm được việc ổn định thì rất tốt và rất ít
  10. Offline

white.smut

• Administrator

Số bài viết:
    842
    Đó là những ngành khác thôi. chứ còn CNTT thì cũng không cần như bạn nói...
  11. Offline

kakacontron

• Thành Viên Mới

Số bài viết:
    48
    uh chắc là ko đó !!!! hihi